சுலெவின் சுண்டெலி

சுலெவின் சுண்டெலி (Slevin’s mouse) (பெரோமிசுகசு சுலெவினி), கேடலினா மான் சுண்டெலி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.[a] இது பாலூட்டிகளில் கிரிசெடிடே குடும்பத்தினைச் சார்ந்த கொறிணி வகைகளுள் ஒன்றாகும். இது தெற்கு பாகா கலிபோர்னியாவின் ஐலா சாண்டா கேடலினா பகுதியின் கிழக்கு கடற்கரைப் பகுதியில் சுமார் 40 km2 (15 sq mi) பரப்பில் மட்டுமே காணக்கூடியது. இது இந்த தீவின் பூர்வீக பாலூட்டியாகும். இதற்கு இப்பெயரினை இட்டவர் கலிபோர்னியா அறிவியல் குழுமத்தினைச் சார்ந்த அருங்காட்சியகக் காப்பாளர் ஜோசப் சுலெவின்.


சுலெவின் சுண்டெலி பெரிய உடலுடைய சுண்டெலி ஆகும். இதனுடைய மொத்த நீளம் சுமார் 21 cm (8.3 in) ஆகும். இதில் 10 சென்டிமீட்டர்கள் (3.9 in) வால் நீளமாகும். இவை வெளிறிய இலவங்கப்பட்டை ரோமங்களைக் கொண்டுள்ளன. மங்கலான முடிகளுடன், உடல், தலை மற்றும் பக்கவாட்டுகளுக்கு மேல், வெள்ளை நிற கீழ் உறுப்புகள் உள்ளன. இவை கலிபோர்னியா சுண்டெலியுடன் மிகவும் ஒத்ததாகத் தோன்றுகின்றன, ஆனால் இவை வெளிர் நிறத்திலும் சற்று பெரியதாகவும் இருக்கின்றன. இருப்பினும், இது வட அமெரிக்க மான் சுண்டெலியுடன் மிக நெருக்கமாகத் தொடர்புடையதாக இருக்கலாம்.


அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட வடக்கு பாகா மான் சுண்டெலியினால், போட்டியிடுவதால் இந்த இனங்கள் அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளாகியுள்ளது. பாகா மான் சுண்டெலி உள்ளூர் மீனவர்களால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது.


வெளி இணைப்புகள்

சுலெவின் சுண்டெலி – விக்கிப்பீடியா

Slevin’s mouse – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *